Suýt làm chết bệnh nhân vì cho dùng sai thuốc

Thứ năm, 06 Tháng chín 2001, 11:39 GMT+7
  • Hai bố con cháu Nguyễn Văn Khoa.

    Cháu Nguyễn Văn Khoa, 7 tuổi (ở Chương Mỹ, Hà Tây), đã nhập Viện Da liễu ngày 20/8 trong tình trạng bị nhiễm độc toàn thân với những bọng nước khắp người, da thịt lở loét, sốt cao. Đến nay, sau gần 2 tuần được điều trị, tuy tính mạng đã qua cơn nguy kịch, nhưng ngoại hình của cháu vẫn khiến người ta phải bàng hoàng.

    Toàn thân cháu vẫn còn những bọng nước nhỏ to, vỡ giập, cổ bôi dày đặc thuốc, phải nhìn kỹ vào khuôn mặt mới thấy rõ mắt mũi bởi da đã lở loét hết. Khoa không thể nói gì được ngoài những tiếng kêu "ngứa, ngứa".

    Cha cháu, anh Nguyễn Văn Tư, kể lại, tối 16/8, thấy con bị đau mắt đỏ, lại bị ho, gia đình đã đưa cháu sang khám tại nhà bác sĩ Trịnh Văn Hán, Trạm trưởng Trạm y tế xã Hoàng Diệu (Chương Mỹ - Hà Tây), thì được bác sĩ cho thuốc mỡ tra mắt. Ngày hôm sau, thấy mắt cháu bị đỏ hơn và môi hơi sưng, nên lại đưa sang hỏi ý kiến. Thấy chị Phạm Thị Sơn, mẹ cháu, lo lắng vì sợ con bị một trong ba bệnh sởi, thân trâu hoặc thuỷ đậu, bác sĩ Hán liền tiêm ngay 1/2 ống Gentamicin với lời trấn an: "Kể cả ba thứ bệnh đó, thuốc của tôi cũng trấn được hết". Ông cũng kê thêm cho cháu 3 loại thuốc nữa. Ngay sau khi được tiêm và uống theo lời chỉ dẫn của bác sĩ Hán, người Khoa đã nổi những mọng nước, sốt cao. Sang đến ngày 18/8, bác sĩ Hán lại tiếp tục cho cháu uống Penicilin với liều 1,5 viên/ngày. Càng uống, càng tiêm, bệnh của cháu không thuyên giảm mà có chiều hướng nặng lên. Đến sáng 20/8, khi được chuyển lên Viện Da liễu, tình trạng bệnh cháu đã quá nặng, toàn thân phồng rộp.

    Bác sĩ Nguyễn Thanh Nhàn (B14, Viện Da liễu), người trực tiếp điều trị cho cháu Khoa, cho biết: "Cháu đã bị nhiễm độc da do dị ứng thuốc ở thể Lyelle là thể dị ứng nặng nhất. Lúc đầu, gia đình chỉ nhớ được đã cho cháu dùng Pamin, Seduxen, Gentamicin, Biseptol. Với cơ thể một cháu nhỏ và triệu chứng bệnh ban đầu chỉ ho và đau mắt như vậy, sự phối hợp thuốc của bác sĩ điều trị lúc đầu là không hợp lý. Khi cháu bị dị ứng kháng sinh, có thể do tay nghề hạn chế, bác sĩ điều trị đã tiếp tục cho cháu dùng thuốc hạ sốt, Seduxen. Kết quả là cháu bị dị ứng thêm Seduxen. Vì thế, bệnh đã nặng càng nặng thêm.

    Hiện nay, cháu đã qua cơn nguy hiểm, nhưng thể trạng còn yếu, phải điều trị để đề phòng sự bội nhiễm biến chứng vào gan thận do dùng nhiều thuốc, khắc phục dị ứng thuốc, chăm sóc vết thương ngoài da và nâng cao sức khoẻ". Bác sĩ cũng cho biết, đây là trường hợp dị ứng thuốc ở trẻ em nặng nhất trong năm nay mà Viện tiếp nhận và điều trị.


    Chối bỏ trách nhiệm

    Theo lời của bác sĩ Trịnh Văn Hán thì diễn biến bệnh của cháu Khoa lại khác so với lời kể của gia đình cháu. Ông Hán nói rằng, tối 17/8, cháu Khoa đến nhà ông trong tình trạng mặt mũi bị mẩn ngứa, ông đã cho rằng cháu đã chơi nghịch ở bụi mây tre, sau lại đoán là bệnh sởi. Ngay tối hôm đó, theo yêu cầu của gia đình muốn cháu khỏi nhanh, ông đã tiêm cho cháu Gentamicin cùng vitamin C và B1. Đến ngày hôm sau, ông lại tiêm cho cháu Gentamicin mũi thứ hai để đề phòng ho với lý do sợ bệnh sởi sẽ biến chứng sang phổi. Ông có kê đơn thuốc uống thêm cho cháu, nhưng chỉ dùng Paracetamon (loại trẻ em). Đến ngày 20/8, do không kiểm soát được bệnh của Khoa, ông Hán mới khuyên gia đình đưa cháu lên bệnh viện tuyến trên.

    Tuy nhiên, khi được đề nghị liệt kê đầy đủ tất cả các loại thuốc đã sử dụng điều trị cho cháu Khoa thì ông Hán nhất nhất khẳng định: "Chỉ dùng Gentamicin, Paracetamon, vitamin C, B1". Trong khi đó Viện Da liễu lại kết luận Khoa bị dị ứng Biseptol và Seduxen. Ngoài ra, trong bọc thuốc mà gia đình cháu mua theo chỉ dẫn của bác sĩ Hán còn có 5 loại thuốc: Paracetamon Runtin, Gentamicin 80 mg/2ml, Penicilin 1.000.000, Pamin A, Diazepar (chính là Seduxen).

    Khi được hỏi về nguyên nhân bệnh cháu ngày càng nặng thêm, ông Hán vẫn cho rằng bị sởi, có thể không giữ gìn, kiêng nước, gió cho cháu nên bị nặng thêm chứ không phải bị dị ứng thuốc. Nhưng câu hỏi lại đặt ra là nếu ngay ban đầu, ông cho rằng cháu bị sởi thì việc ông dùng Gentamicin điều trị sởi cũng là không hợp lý bởi theo bác sĩ Nguyễn Thanh Nhàn: "Bệnh sởi có thể tự khỏi, nói nôm na là sẽ tự bay nốt nếu trẻ được kiêng nước, gió, chăm sóc ăn uống tốt".

    (Theo Lao Động)

    Việt Báo
    Ý kiến bạn đọc

    Viết phản hồi

    Nhận xét tin Suýt làm chết bệnh nhân vì cho dùng sai thuốc

    Bạn có thể gửi nhận xét, góp ý hay liên hệ về bài viết Suýt làm chết bệnh nhân vì cho dùng sai thuốc bằng cách gửi thư điện tử tới vietbao.vn. Xin bao gồm tên bài viết Suyt lam chet benh nhan vi cho dung sai thuoc ở dạng tiếng Việt không dấu. Hoặc Suýt làm chết bệnh nhân vì cho dùng sai thuốc ở dạng có dấu. Bài viết trong chuyên đề Tin Xã Hội của chuyên mục Xã Hội.

    Bài viết mới:

    Các bài viết khác:

       TIẾP THEO >>
    VIỆT BÁO - XÃ HỘI - TIN XÃ HỘI