Khi nào được hưởng trợ cấp thôi việc của DN?

Thứ năm, 11 Tháng mười 2007, 12:02 GMT+7
  • TT - Tôi làm ở công ty được 7 năm, đã làm đơn thôi việc được 5 tháng nhưng chưa được lãnh tiền trợ cấp thôi việc. Nếu được trợ cấp thôi việc thì tính theo lương ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) hay mức lương thực tế?

    Nếu công ty chuyển từ công ty TNHH sang công ty cổ phần thì tôi có được giải quyết không? Nếu công ty không giải quyết, tôi phải làm sao? (Nguyễn Văn Nở)

    - Tư vấn của luật sư Nguyễn Văn Hậu:

    Trong trường hợp bạn nghỉ việc theo đúng các quy định của pháp luật lao động như về lý do xin thôi việc, thời hạn báo trước… bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc tính theo mức lương đã ký trong HĐLĐ, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương cộng với phụ cấp lương (nếu có).

    Công ty cũ của bạn là công ty TNHH, nay đã là công ty cổ phần thì theo quy định của Luật Doanh nghiệp về tổ chức lại, giải thể và phá sản doanh nghiệp, có hai trường hợp xảy ra:

    - Nếu công ty cũ của bạn (công ty TNHH) đã giải thể và công ty cổ phần là một công ty hoàn toàn mới thì bạn không được công ty mới (công ty cổ phần) giải quyết chế độ thôi việc.

    - Nếu công ty cổ phần hiện nay có nguồn gốc do công ty cũ của bạn đã hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi thành thì công ty cổ phần này phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ chưa thanh toán, hợp đồng lao động và nghĩa vụ tài sản khác của công ty được chuyển đổi hoặc hợp nhất, sáp nhập.

    Do đó, bạn có thể yêu cầu công ty cổ phần thanh toán khoản trợ cấp thôi việc đối với bạn. Nếu công ty cổ phần không giải quyết, bạn có quyền khởi kiện ra tòa án để yêu cầu buộc công ty cổ phần phải trả khoản trợ cấp thôi việc này cho bạn. Theo quy định tại Điều 167 Bộ luật lao động hiện hành thì thời hiệu để yêu cầu tòa án giải quyết tranh chấp về trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động là 01 năm kể từ ngày mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền và lợi ích bị vi phạm.

    Luật sư NGUYỄN VĂN HẬU

    Việt Báo
    Ý kiến bạn đọc

    Viết phản hồi

    Nhận xét tin Khi nào được hưởng trợ cấp thôi việc của DN?

    Bạn có thể gửi nhận xét, góp ý hay liên hệ về bài viết Khi nào được hưởng trợ cấp thôi việc của DN? bằng cách gửi thư điện tử tới vietbao.vn. Xin bao gồm tên bài viết Khi nao duoc huong tro cap thoi viec cua DN ở dạng tiếng Việt không dấu. Hoặc Khi nào được hưởng trợ cấp thôi việc của DN? ở dạng có dấu. Bài viết trong chuyên đề Tin Tức Việc Làm của chuyên mục Việc Làm.

    Bài viết mới:

    Các bài viết khác:

       TIẾP THEO >>
    VIỆT BÁO - VIỆC LÀM - TIN TỨC VIỆC LÀM