Cách tính trợ cấp thôi việc khi hết hạn HĐLĐ?

Thứ tư, 25 Tháng tư 2007, 13:56 GMT+7
  • Tôi làm việc tại công ty từ tháng 3-2003. Sau 2 tháng thử việc, đến tháng 5-2003, tôi được công ty ký HĐLĐ với thời hạn 1 năm. Hết 1 năm, tôi được ký tiếp HĐLĐ với thời hạn 3 năm từ tháng 5-2004 đến 5-2007. Vậy tôi xin hỏi đến tháng 5-2007 này nếu công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ với tôi thì có đúng luật không? Và nếu đúng thì chế độ trợ cấp thôi việc của tôi được tính như thế nào? (Thu Hang)

    - Tư vấn của Luật sư Nguyễn Kim Phụng, Công ty Vietnamworks:

    Theo Điều 36 Bộ Luật Lao Động, hợp đồng lao động được chấm dứt khi hết hạn hợp đồng. Do vậy, công ty của Anh/ Chị chấm dứt hợp đồng vào tháng 5/2007 là đúng với qui định pháp luật.

    Trợ cấp thôi việc được qui định tại Điều 42 Bộ Luật Lao Động và Điều 14 Nghị Định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003. Theo đó, khi chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 36 Bộ Luật Lao Động đối với người lao động đã làm việc trong doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương cộng với phụ cấp lương; thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian đã làm việc theo các hợp đồng lao động đã giao kết mà người lao động thực tế làm việc cho người sử dụng lao động đó; ngoài ra thời gian thử việc cũng được tính là thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc.

    Như vậy, Anh/Chị sẽ nhận được trợ cấp thôi việc là 2,25 tháng lương do tổng thời gian làm việc của Anh/Chị là 4 năm 2 tháng (phần thời gian 2 tháng sẽ được làm tròn thành nửa năm khi tính trợ cấp thôi việc, theo quy định tại Điều 14 Nghị Định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003).

    QUANG NHẬT thực hiện

    Việt Báo
    Ý kiến bạn đọc

    Viết phản hồi

    Nhận xét tin Cách tính trợ cấp thôi việc khi hết hạn HĐLĐ?

    Bạn có thể gửi nhận xét, góp ý hay liên hệ về bài viết Cách tính trợ cấp thôi việc khi hết hạn HĐLĐ? bằng cách gửi thư điện tử tới vietbao.vn. Xin bao gồm tên bài viết Cach tinh tro cap thoi viec khi het han HDLD ở dạng tiếng Việt không dấu. Hoặc Cách tính trợ cấp thôi việc khi hết hạn HĐLĐ? ở dạng có dấu. Bài viết trong chuyên đề Tin Tức Việc Làm của chuyên mục Việc Làm.

    Bài viết mới:

    Các bài viết khác:

       TIẾP THEO >>
    VIỆT BÁO - VIỆC LÀM - TIN TỨC VIỆC LÀM