Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi tên ai là đúng?

Thứ ba, 23 Tháng mười 2007, 17:40 GMT+7
  • Hỏi: Tôi muốn hỏi, hiện nay, khi đi làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất thì ghi tên cả vợ và chồng, hay có thể chỉ ghi tên một mình vợ hoặc tên chồng? Nếu chỉ ghi tên một người thì có được không? (Câu hỏi của bạn Nguyễn Thị Duyên, Gia Lâm, Hà Nội).

    Trả lời:
    Câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

    Theo quy định tại khoản 3, Điều 43 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ quy định chi tiết thực hiện Luật Đất đai năm 2003 thì việc ghi tên người sử dụng đất trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được thực hiện như sau:

    Trường hợp hộ gia đình sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất là tài sản chung của cả vợ và chồng thì ghi cả họ tên vợ và họ tên chồng; trường hợp hộ gia đình đề nghị chỉ ghi họ, tên vợ hoặc họ, tên chồng thì phải có văn bản thoả thuận của vợ và chồng có chứng thực của ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.

    Trường hợp hộ gia đình sử dụng đất là tài sản chung của cả hộ gia đình không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, khoản 3, Điều 43 Nghị định 181 thì ghi họ, tên chủ hộ.

    Trường hợp hộ gia đình sử dụng đất mà vợ hoặc chồng là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc trường hợp quy định tại Điều 121 Luật Đất đai thì chỉ ghi họ, tên vợ hoặc chồng là cá nhân trong nước. Đối với hộ gia đình sử dụng đất mà vợ hoặc chồng là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc trường hợp quy định tại Điều 121 Luật Đất đai thì việc ghi tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại điểm a và điểm b, khoản 3, Điều 43 Nghị định 181 nói trên.

    Theo căn cứ quy định trên, về nguyên tắc, khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền sẽ ghi họ, tên cả vợ và chồng trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu vợ chồng chị chỉ muốn ghi tên một người thì phải có văn bản thoả thuận của hai vợ chồng có chứng thực của ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn mà vợ chồng chị đang cư trú, khi đó cơ quan Nhà nước có thẩm quyền sẽ xem xét để ghi tên một người trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    • Hoài Thu thực hiện

    Việt Báo
    Ý kiến bạn đọc

    Viết phản hồi

    Nhận xét tin Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi tên ai là đúng?

    Bạn có thể gửi nhận xét, góp ý hay liên hệ về bài viết Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi tên ai là đúng? bằng cách gửi thư điện tử tới vietbao.vn. Xin bao gồm tên bài viết Giay chung nhan quyen su dung dat ghi ten ai la dung ở dạng tiếng Việt không dấu. Hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi tên ai là đúng? ở dạng có dấu. Bài viết trong chuyên đề Hỏi Đáp của chuyên mục Trang Ban Đọc.

    Bài viết mới:

    Các bài viết khác:

       TIẾP THEO >>
    VIỆT BÁO - TRANG BAN ĐỌC - HỎI ĐÁP