Trợ cấp thai sản tính theo mức lương nào?

14:37 23/09/2006
Bấm ngay
Đăng Ký xem video hay mới nhất

Tôi đã đi làm được 4 năm, hàng tháng ngoài lương cơ bản, tôi còn có thêm khoản lương Nghị Định 10 (NĐ 10) - chi thêm 1 lần lương - và 3 tháng thì được thưởng thêm 1 tháng lương NĐ 10 (NĐ của Chính phủ về chế độ tài chính áp dụng cho đơn vị sự nghiệp có thu)

. Như vậy, khi tôi nghỉ thai sản thì ngoài lương cơ bản do BHXH trả, tôi có được hưởng những khoản tiền đó không? (Pham Ngoc)

- Tư vấn của luật sư Nguyễn Thị Diễm Phượng, đại diện Văn phòng luật sư J&J và Công ty cổ phần liên kết doanh nhân Elink:

Không phụ thuộc vào việc bạn có nhận được thêm khoản lương NĐ 10 hay không, việc  hưởng trợ cấp thai sản theo quy định hiện hành được căn cứ trên mức tiền lương mà bạn đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ (Theo Điều 14 - Nghị định số 12/CP của Chính phủ ngày 26-01-1995 về việc ban hành điều lệ bảo hiểm xã hội).

Do vậy, nếu mức tiền lương dùng làm căn cứ để đóng bảo hiểm xã hội của bạn trước khi nghỉ đã bao gồm luôn mức tiền lương theo NĐ 10 thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thai sản với mức trợ cấp bao gồm lương theo NĐ 10.

Cũng tương tự như vậy, nếu mức tiền lương dùng làm căn cứ để đóng bảo hiểm xã hội của bạn trước khi nghỉ chỉ là mức lương cơ bản (không bao gồm lương theo NĐ 10) thì bạn chỉ được hưởng trợ cấp thai sản theo mức lương cơ bản này mà thôi.

THỂ HÀ thực hiện

Việt Báo
contentlength: 2258
Chia sẻ
Bấm ngay
Đăng Ký xem video hay mới nhất

Video nổi bật

Tổng Hợp Những Pha Troll Nhau Cực Thốn Khi Đang Ngủ
00:00 / --:--

Bài viết khác

Xem tiếp >>