Điểm bài thi được làm tròn như thế nào?

14:31 07/06/2007
Bấm ngay
Đăng Ký xem video hay mới nhất

Tuyển sinh ĐH-CĐ-TCCN 2007

Diem bai thi duoc lam tron nhu the nao
Thí sinh chuẩn bị làm bài thi môn Văn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2007 ngày 30-5 - Ảnh: Quốc Dũng
Quy định làm tròn trong khi chấm các môn thi tốt nghiệp THPT như thế nào? Bản photocopy bằng tốt nghiệp có được dùng thi ĐH, CĐ? Cách thức xét tuyển nguyện vọng 2 hệ ĐH của Trường ĐH Sài Gòn?... là những thắc mắc thí sinh hỏi về tuyển sinh ĐH-CĐ-TCCN 2007.

>> Thông tin tuyển sinh ĐH-CĐ-TCCN 2007
>> Ngành gì? Trường gì? Làm gì?
>> Cấu trúc đề thi trắc nghiệm tốt nghiệp THPT và tuyển sinh 2007
>> Tư liệu điểm chuẩn tuyển sinh ĐH-CĐ năm 2006
>> Hộp thư tư vấn tuyển sinh
>> Chỉ tiêu tuyển sinh ĐH-CĐ-TCCN 2007

+ Quy định làm tròn trong khi chấm các môn thi tốt nghiệp THPT như thế nào? Bài thi trắc nghiệm là 3,25 điểm thì có làm tròn 3,5 điểm hoặc 3,75 điểm có được tròn 4 điểm không? Tổng cộng điểm thi tốt nghiệp là 29,75 điểm thì có được đậu không? ( hoachuaroi@... )

- Theo quy định tại điều 10 của “Quy chế thi tốt nghiệp THPT” thì điểm bài thi được chấm điểm theo thang điểm 10 và làm tròn đến 0,5 theo quy định: từ 0,25 đến dưới 0,75 làm tròn thành 0,5; từ 0,75 đến dưới 1,0 làm tròn thành 1,0.

Điểm xét tốt nghiệp, điểm xếp loại tốt nghiệp được lấy đến hai chữ số thập phân và không làm tròn.

Do đó với trường hợp bạn nêu thì bài thi được 3,25 điểm được làm tròn lên 3,5 điểm; 3,75 điểm được làm tròn lên 4,0 điểm.

Theo quy định làm tròn như trên thì kết quả thi tốt nghiệp đối với tổng điểm 6 môn sẽ không có 29,75 điểm. Như vậy, theo quy định làm tròn như trên, nếu tổng điểm là 29,5 thì thí sinh đã bị trượt tốt nghiệp.

+ Tôi hiện nay đã mất bằng tốt nghiệp THPT nhưng tôi còn bản sao. Vậy tôi có thể thi ĐH được không? ( johnnywalker1010@... )

- Điều 25 trong Quy chế tuyển sinh nêu rõ: Thí sinh xuất trình giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời (đối với những thí sinh vừa dự kỳ thi tốt nghiệp) hoặc bản sao bằng tốt nghiệp (đối với những thí sinh đã tốt nghiệp những năm học trước) khi đến làm thủ tục dự thi ĐH, CĐ.

Thí sinh cần đặc biệt lưu ý, bản sao bằng tốt nghiệp THPT phải do Sở GD-ĐT cấp cho thí sinh, bản sao này có dán hình và gần giống với bằng gốc. Bản sao không phải là bằng tốt nghiệp thí sinh mang đi photocopy có công chứng.

+ Thí sinh dự thi ĐH, CĐ là con em gia đình chính sách sẽ được cộng điểm như thế nào? Áp dụng cụ thể với từng đối tượng ra sao? Tôi là thí sinh thuộc diện ưu tiên 06, theo quy định của Bộ GD-ĐT thì tôi sẽ được cộng bao nhiêu điểm? ( greentracy89@... )

- Theo quy chế, điểm cách biệt giữa các đối tượng ưu tiên được tính là 1,0 điểm; cách biệt giữa các khu vực ưu tiên được tính 0,5 điểm. Cụ thể, nhóm ưu tiên 1 (gồm các đối tượng: 01, 02, 03, 04) được hưởng 2,0 điểm ưu tiên; nhóm ưu tiên 2 (đối tượng 05, 06 và 07) được hưởng 1,0 điểm ưu tiên; điểm ưu tiên khu vực được tính như sau: thí sinh thuộc KV2: 0,5 điểm; KV2-NT: 1,0 điểm và KV1: 1,5 điểm.

Các đối tượng ưu tiên trong tuyển sinh ĐH, CĐ gồm:

a) Nhóm ưu tiên 1 gồm các đối tượng:

- Đối tượng 01: công dân Việt Nam có cha hoặc mẹ là người dân tộc thiểu số.

- Đối tượng 02: công nhân ưu tú trực tiếp sản xuất đã làm việc liên tục năm năm trở lên, trong đó có hai năm trở lên là chiến sĩ thi đua được cấp tỉnh trở lên công nhận và cấp bằng khen.

- Đối tượng 03: thương binh, bệnh binh, người có thẻ chứng nhận được hưởng chính sách như thương binh; quân nhân, công an nhân dân tại ngũ được cử đi học có thời gian phục vụ từ 12 tháng trở lên tại khu vực 1; quân nhân, công an nhân dân tại ngũ được cử đi học có thời gian phục vụ từ 18 tháng trở lên; quân nhân, công an nhân dân hoàn thành nghĩa vụ đã xuất ngũ có thời gian phục vụ từ 18 tháng trở lên.

- Đối tượng 04: con liệt sĩ; con thương binh mất sức lao động 81% trở lên; con bệnh binh mất sức lao động 81% trở lên; con của người có thẻ chứng nhận được hưởng chính sách như thương binh mất sức lao động 81% trở lên; con bà mẹ Việt Nam anh hùng, con của anh hùng lực lượng vũ trang, con của anh hùng lao động; con của người hoạt động cách mạng từ ngày 1-1-1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19-8-1945 và con của người hoạt động cách mạng trước 1-1-1945; con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

b) Nhóm ưu tiên 2 gồm các đối tượng:

- Đối tượng 05: thanh niên xung phong tập trung được cử đi học; quân nhân, công an nhân dân tại ngũ được cử đi học có thời gian phục vụ dưới 18 tháng không ở khu vực 1.

- Đối tượng 06: con thương binh mất sức lao động dưới 81%; con bệnh binh mất sức lao động dưới 81%; con của người có thẻ chứng nhận được hưởng chính sách như thương binh mất sức lao động dưới 81%.

- Đối tượng 07: người lao động ưu tú thuộc tất cả các thành phần kinh tế được từ cấp tỉnh, thành phố, bộ trở lên công nhận danh hiệu thợ giỏi, nghệ nhân, được cấp bằng và huy hiệu Lao động sáng tạo của Tổng liên đoàn Lao động Việt Nam hoặc Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh; giáo viên đã giảng dạy đủ ba năm trở lên thi vào các ngành sư phạm; y tá, dược tá, hộ lý, kỹ thuật viên, y sĩ, dược sĩ trung cấp đã công tác đủ ba năm trở lên thi vào các ngành y, dược.

Thời hạn tối đa được hưởng ưu tiên đối với quân nhân, công an phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành dự thi là 18 tháng kể từ ngày ký quyết định xuất ngũ đến ngày dự thi.

Người có nhiều diện ưu tiên theo đối tượng chỉ được hưởng một diện ưu tiên cao nhất.

+ Em được biết Trường ĐH Sài Gòn sẽ xét tuyển nguyện vọng 2 hệ ĐH nhưng không biết xét như thế nào, có cần hộ khẩu ở TP.HCM không? ( langdudt@... )

- Hiện Trường ĐH Sài Gòn đang chờ Bộ GD-ĐT phân bổ chỉ tiêu tuyển sinh. Theo dự kiến, năm 2007 trường sẽ tuyển khoảng 5, 6 ngành trong và ngoài sư phạm. Trường sẽ xét tuyển đối với những thí sinh không trúng tuyển vào các trường ĐH khác, bằng hình thức tuyển nguyện vọng (NV) 2, 3.

Trường cũng chưa quy định vùng tuyển như thế nào nên bạn phải chờ đến tháng 8 để biết thông tin chi tiết. Khi đó, nếu không trúng tuyển NV1, nhưng điểm của bạn thỏa với điểm xét tuyển của Trường ĐH Sài Gòn, không có môn nào bị điểm 0, cùng khối thi, trong vùng tuyển thì bạn nộp hồ sơ đăng ký xét tuyển.

Các bậc phụ huynh và các bạn học sinh có những yêu cầu thắc mắc về tuyển sinh ĐH-CĐ-TCCN 2007, thắc mắc các ngành học, quy chế... có thể gửi email đến TS tại địa chỉ: tuyensinh@tuoitre.net.vn

TS sẽ trả lời thắc mắc của bạn đọc trong thời gian sớm nhất. Để chính xác về nội dung, vấn đề cần hỏi, bạn đọc vui lòng gõ chữ có dấu (font chữ unicode).

QUỐC DŨNG

Việt Báo
contentlength: 11042
Chia sẻ
Bấm ngay
Đăng Ký xem video hay mới nhất