Người nhà tự ý làm bác sĩ, cụ bà suýt chết

23:17 15/04/2019
Bấm ngay
Đăng Ký xem video hay mới nhất

Một phụ nữ bị tiểu đường được người nhà tự mua insulin chích vào người dẫn đến hạ đường huyết, phải nhập viện cấp cứu.

Ngày 15-4, Bệnh viện Nhân Dân 115 (TP HCM) cho hay vừa kịp cứu nữ bệnh nhân H.T.V (81 tuổi, ngụ Long An) do tiêm insulin trị tiểu đường sai cách. 

Bà V. bị đái tháo đường kèm tăng huyết áp và nhồi máu não 10 năm nay, điều trị tại địa phương. Do bà suy giảm chức năng thận nên bác sĩ tạm ngưng các thuốc hạ đường huyết uống và chích insulin theo toa. Đây là lần đầu tiên bệnh nhân được chích insulin nên bác sĩ khuyến cáo đến bệnh viện để thực hiện. Tuy nhiên, người nhà từ chối vì không có thời gian chờ đợi.

Nguoi nha tu y lam bac si, cu ba suyt chet

Bệnh nhân được cứu kịp sau sự cố chích insulin quá liều

Vào ngày bà V. nhập viện, người nhà tự ý mua bơm tiêm 10 ml (loại thông thường) tại nhà thuốc và chích cho bà 8 ml insulin trong lọ. Sau đó, bệnh nhân được đưa vào Bệnh viện Nhân Dân 115 cấp cứu trong tình trạng tri giác lơ mơ. Qua kiểm tra, các bác sĩ phát hiện bà V. bị hạ đường huyết nặng do dùng sai bơm tiêm dẫn đến quá liều insulin.

Theo ThS-BS Võ Tuấn Khoa, Khoa Nội tiết - Bệnh viện Nhân dân 115, đây là trường hợp hạ đường huyết nghiêm trọng ở người bệnh đái tháo đường mới sử dụng và chích quá liều insulin.

Tất cả bệnh nhân đái tháo đường khi được chỉ định dùng insulin thì bác sĩ hay nhân viên y tế nên dành thời gian hướng dẫn cách thức tự chích insulin. Nếu điều kiện cho phép, nên dùng insulin dưới dạng bút chích insulin với ưu điểm dễ sử dụng, ít đau, định liều chính xác cho bệnh nhân. Trong trường hợp phải dùng insulin trong lọ, bệnh viện hay phòng khám nên cung cấp luôn kim insulin phù hợp thay vì bệnh nhân phải mua vì có thể tiềm ẩn rủi ro không đúng loại kim.

Nguyễn Thạnh
VietBao.vn
contentlength: 2654
Chia sẻ
Bấm ngay
Đăng Ký xem video hay mới nhất

Video nổi bật

Sốc với video lá phổi đen sì, khò khè vì bị thuốc lá tàn phá
00:00 / --:--

TIN Sức Khỏe NỔI BẬT

Hệ lụy nguy hiểm từ trào lưu "quay lưng" với vắc xin

Dịch sởi đang có những diễn biến rất phức tạp tại khắp các tỉnh, thành trên cả nước. Một trong những nguyên nhân được các nhà chuyên môn xác định là hệ lụy từ xu hướng “quay lưng” với tiêm vắc xin (anti vaccine) của các bậc cha mẹ.

VẤN ĐỀ SứC KHỏE NÓNG NHẤT

Hang tram tre mam non nhiem san lon o Bac Ninh

Hàng trăm trẻ mầm non nhiễm sán lợn ở Bắc Ninh

Đã có gần 1.200 trẻ từ Bắc Ninh đến BV Nhiệt đới TƯ và Viện Sốt rét - Ký sinh trùng - Côn trùng TƯ để làm xét nghiệm xem có nhiễm..