Gia tăng bệnh dị ứng do tự ý dùng thuốc

10:53 17/10/2006
Bấm ngay
Đăng Ký xem video hay mới nhất

Mỗi ngày Khoa Dị ứng – Miễn dịch lâm sàng tiếp nhận 3-4 ca dị ứng thuốc. Nhẹ thì mẩn đỏ khắp người, nặng thì sốc phản vệ, có thể tử vong nếu không được cấp cứu kịp thời. Nguyên nhân đa phần do tự ý dùng thuốc.

Gia tang benh di ung do tu y dung thuoc
Bệnh nhân T đang được điều trị tại BV Bạch Mai Ảnh: Thái Hà
Từ đầu năm đến nay đã có 2 bệnh nhân chết do dị ứng thuốc quá nặng nhưng đi cấp cứu muộn.

Thuốc kháng sinh - “thủ phạm” hàng đầu

Sáng qua (23/10), Khoa Dị ứng – Miễn dịch lâm sàng (Bệnh viện Bạch Mai, Hà Nội) tiếp nhận bệnh nhân T. (ở xã Tân Cương, tỉnh Thái Nguyên) bị dị ứng thuốc Cefataxin - thuốc kháng sinh thế hệ thứ ba.

Cùng điều trị trong Khoa dị ứng còn có một số bệnh nhân bị viêm họng tự ý mua thuốc kháng sinh về uống khiến mặt bị sưng, nổi mẩn đỏ, đầu choáng váng.

Bác sĩ Trần Thúy Hạnh – Trưởng khoa Dị ứng – Miễn dịch lâm sàng cho biết, trường hợp bệnh nhân T. là điển hình cho ca dị ứng thuốc. Nếu không được cấp cứu kịp thời, bệnh nhân có thể tử vong trong vòng vài phút sau khi đưa thuốc vào cơ thể.

Dị ứng thuốc có thể xảy ra với bất kỳ loại thuốc nào từ thuốc uống, bôi, thuốc tiêm dịch truyền. Thậm chí thuốc nhỏ mũi, tra mắt cũng có thể gây dị ứng với người dùng.

Nhiều người dân vẫn quan niệm thuốc đông y uống vào chỉ có bổ mà không có bất kỳ tác hại nào. Tuy nhiên, theo các bác sĩ đó là quan niệm hoàn toàn sai lầm.

Tại Bệnh viện Bạch Mai cứ 10 ca dị ứng do thuốc thì có 2 ca do uống thuốc đông y. Bác sĩ Hạnh cho biết thuốc đông y có thể gây tổn thương gan, thận rất nặng nên nguy cơ tử vong cao, điều trị cũng tốn kém.

Có nhiều nguyên nhân dẫn tới dị ứng thuốc dùng thuốc quá hạn sử dụng rất nguy hiểm vì khi thuốc hết hạn dùng có thể trở thành độc chất gây tổn thương cơ quan nội tạng.

Tuy nhiên, bệnh nhân tự ý mua thuốc về uống mà không theo bất kỳ chỉ dẫn nào của bác sĩ là nguyên nhân hàng đầu khiến số ca dị ứng thuốc gia tăng trong thời gian qua. GS Nguyễn Năng An – Phó trưởng khoa Dị ứng miễn dịch lâm sàng, cho hay theo điều tra thì những người dùng thuốc không theo chỉ dẫn của bác sĩ thuộc nhiều thành phần.

Cụ thể 20% là cán bộ công chức, 17% là công nhân và 16% là học sinh, sinh viên.

Hiện nay đang là thời điểm giao mùa sang thời tiết lạnh nên số người mắc các bệnh liên quan đến đường hô hấp gia tăng, đồng nghĩa với việc nhiều người trong số đó tự ý mua thuốc kháng sinh về điều trị mà không lường được hậu quả có thể xảy ra.

Trong số những thuốc gây dị ứng, đứng hàng đầu là kháng sinh, tiếp đó là thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm, chống co giật, huyết thanh... Vaccine cũng là nguyên nhân khiến một số trường hợp phải nhập viện do cơ thể phản ứng với thành phần có trong vaccine.

Bác sĩ Hạnh cho biết thêm, thậm chí Corticoid là loại thuốc chữa bệnh dị ứng cũng gây ra dị ứng với một số người.

Làm sao phát hiện sớm?

Bác sĩ Hạnh nói lứa tuổi trưởng thành và trung niên là đối tượng dễ bị dị ứng thuốc nhất. Có người xuất hiện các triệu chứng dị ứng thuốc ngay sau uống vài phút, vài giờ.

Nhưng cũng có trường hợp sau vài ngày và có thể tới hằng tuần mới xuất hiện biểu hiện dị ứng thuốc. Đáng lưu ý, nhiều người thấy bị sốt, ngứa, nổi mề đay tưởng mình bị thêm bệnh khác và tiếp tục uống thêm vài loại thuốc nữa. Kết quả là tình trạng dị ứng trầm trọng thêm.

Các bác sĩ khuyến cáo, sau khi dùng thuốc nếu thấy cơ thể có một trong các biểu hiện như nổi mẩn đỏ, phù, chóng mặt, sốt cao đột ngột, mệt mỏi, sức khỏe giảm sút nhanh, xuất huyết, loét hoại tử niêm mạc miệng, mũi họng, cơ quan sinh dục, viêm phổi, viêm tắc tĩnh mạch, nhiễm xuất huyết, cần dừng thuốc ngay và tới cơ sở y tế để điều trị.

Dấu hiệu dễ nhận thấy nhất trong dị ứng thuốc là nổi mày đay. Thuốc dễ khiến nổi mày đay nhất là kháng sinh, vaccine, huyết thanh, thuốc chống viêm giảm đau, hạ sốt...

Sau khi dùng thuốc từ 5 -15 phút hoặc vài giờ, người bệnh cảm thấy nóng bừng, ngứa, trên da nổi ban cùng sẩn phù. Trường hợp nặng có thể có khó thở, đau bụng, đau khớp, chóng mặt, buồn nôn, đau đầu, mệt mỏi, sốt cao...

Bệnh huyết thanh cũng có thể xảy ra khi bị dị ứng thuốc. Đây là tai biến do dùng kháng sinh như penicillin,ampicillin, streptomycin...

Thông thường bệnh xuất hiện vào ngày thứ 2 đến ngày thứ 14 sau khi dùng thuốc với biểu hiện mệt mỏi, chán ăn, mất ngủ, buồn nôn, đau khớp, sưng nhiều hạch, sốt cao 38-39 độ C, gan to, nổi ban mày đay khắp người.

Ngừng ngay việc dùng thuốc khi thấy dấu hiệu bệnh nói trên, các triệu chứng bệnh sẽ dần hết.

Dị ứng thuốc cũng gây ra hội chứng Lyell. Đây là tình trạng nhiễm độc da dị ứng nghiêm trọng nhất do các thuốc như penicillin, ampicillin, streptomycin, tetracylin, analgin, phenacetin.

Sau khi dùng thuốc từ vài giờ đến vài ngày sẽ xuất hiện các triệu chứng mệt mỏi, mất ngủ, sốt cao, ngứa khắp người, trên da xuất hiện các mảng đỏ, đôi khi có những chấm xuất huyết.

Tiếp đó, lớp thượng bì tách khỏi tổ chức da, chỉ động nhẹ đến là tuột từng mảng. Ngoài ra, bệnh nhân có thể bị viêm loét các hốc tự nhiên, viêm phổi, màng phổi, viêm gan, thận, tình trạng thường rất nặng, nhanh dẫn đến tử vong.

Trong các bệnh do dị ứng thuốc gây ra, sốc phản vệ là tai biến nghiêm trọng nhất vì dễ dẫn tới tử vong.

Sau khi dùng thuốc vài giây cho đến 20-30 phút, người bệnh thấy xuất hiện cảm giác tê môi, lưỡi, bồn chồn, khó thở, mạch nhanh, huyết áp tụt, đau quặn bụng, tiểu tiện, đại tiện không tự chủ.

Nặng hơn nữa, có thể hôn mê, nghẹt thở, rối loạn nhịp tim, ngừng tim và tử vong sau ít phút.

Thái Hà

Thống kê của Bệnh viện Bạch Mai cho thấy, số bệnh nhân bị dị ứng thuốc đã tăng lên 5 lần trong khoảng 15 năm vừa qua. Hiện tại, Bệnh viện Bạch Mai đã xác định được 123 loại thuốc gây dị ứng (kháng sinh, thuốc trị sốt rét, thuốc nam, thuốc tẩy giun, thuốc bắc, thuốc trị tiêu chảy...).

Trong số đó dị ứng do dùng thuốc kháng sinh chiếm 75%. Những bệnh nhân dị ứng do thuốc kháng sinh có 70,9% sử dụng theo đường uống. Điều tra của Khoa Dị ứng cũng cho thấy số nhân viên của bệnh viện Bạch Mai bị dị ứng thuốc tăng 2,5 lần trong thời gian gần đây do phải tiếp xúc với nhiều loại thuốc.

Việt Báo
contentlength: 9677
Chia sẻ
Bấm ngay
Đăng Ký xem video hay mới nhất

TIN Sức Khỏe NỔI BẬT

Hệ lụy nguy hiểm từ trào lưu "quay lưng" với vắc xin

Dịch sởi đang có những diễn biến rất phức tạp tại khắp các tỉnh, thành trên cả nước. Một trong những nguyên nhân được các nhà chuyên môn xác định là hệ lụy từ xu hướng “quay lưng” với tiêm vắc xin (anti vaccine) của các bậc cha mẹ.

VẤN ĐỀ SứC KHỏE NÓNG NHẤT

Hang tram tre mam non nhiem san lon o Bac Ninh

Hàng trăm trẻ mầm non nhiễm sán lợn ở Bắc Ninh

Đã có gần 1.200 trẻ từ Bắc Ninh đến BV Nhiệt đới TƯ và Viện Sốt rét - Ký sinh trùng - Côn trùng TƯ để làm xét nghiệm xem có nhiễm..